เมษายน 20, 2024, 03:25:29 AM
วิธีใช้สีแต้มรถ สั่งซื้อสีแต้มรถ เลขพัสดุ Track no.

สีแต้มรถ Honda | สีแต้มรถ Toyota | สีแต้มรถ Mitsubishi | สีแต้มรถ Ford | สีแต้มรถ Mazda | สีแต้มรถ Chevrolet |
สีแต้มรถ Suzuki | สีแต้มรถ Isuzu | สีแต้มรถ Nissan | พู่กัน-น้ำยา-อุปกรณ์อื่นๆ

มีของแถมสมนาคุณในกล่อง!!.. สำหรับลูกค้าที่สั่งและโอนเงิน ภายใน24ชม. จากการติดต่อเข้ามา

ขณะนี้กำลังปรับปรุงระบบ!! สต็อคและเบอร์สีมีการปรับเปลี่ยน.. ให้ยึดตามสีรถของท่าน แล้วสอบถามมาเป็นรายๆไป
(บางสี ไม่แสดงหน้าเว็บ..แต่ก็มีของนะครับ กรุณาสอบถามมา)

สามารถติดต่อ-สั่งซื้อ ทาง Line ID : thaicarpaint หรือ โทร.081-5993524 หรือ อีเมล์ เท่านั้น!!
>>>>ระบุรุ่นรถ สี ปีรถ หรือรูปรถ-ตัวอย่างสีที่ต้องการ..ของท่าน มาได้เลยครับ

(รอบส่งของ.. จันทร์-พุธ-ศุกร์.. กรุณาสั่งล่วงหน้าก่อนใช้..)
*** เราไม่รับ-พวกเร่งรีบ มากเรื่อง ถามมากจุกจิก แล้วไม่เคยซื้อ.. ไม่มั่นใจ อย่า!!ติดต่อมา ต้องขออภัยครับ***

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้...สีแต้มรถ ThaiCarpaint  (อ่าน 236203 ครั้ง)

ThaiCarPaint

• Administrator
  • Hero Member
    • ThaiCarPaint.com ศูนย์รวมสีแต้มรถ
วิธีใช้...สีแต้มรถ ThaiCarpaint
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 06:55:04 AM »
การแต้มสี ต้องเข้าใจกันก่อนว่า เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเบื้องต้น
เมื่อรถเรา มีแผล มีรอยเล็กๆน้อยๆ ... จุดประสงค์หลักคือเป็นการป้องกันสนิม
ดีกว่าปล่อยให้เนื้อเหล็ก โดนแดด โดนฝน ซึ่งจะเกิดปัญหาสนิม หรือลอกร่อน สีพอง ตามมาแน่นอน
(ถ้าปล่อยไว้เนิ่นนาน)
...
หรือแต้มเอาไว้รอ ระหว่างซ่อม  ทำให้อาจไม่ต้องซ่อมใหญ่หรือเคลม ซึ่งจะเสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายที่บานปลาย
หรือไว้รอซ่อม-เคลมสีครั้งใหญ่ปลายปีทีเดียว

แน่นอนครับว่า การแต้มสีเฉพาะจุด จะไม่มีทางเนียนเท่าการพ่นทำสีใหม่ทั้งบาน
แต่ก็มีทางที่ทำให้งานออกมา ดีที่สุด ใกล้เคียงสมจริงที่สุด ด้วยเฉดสีเบอร์ตรงกว่า คุณภาพสีที่ดีกว่า
และปริมาณสีที่คุ้มค่าปากกาแต้มสีทั่วไปตามท้องตลาด
ซึ่งก็ต้องใช้เทคนิคและฝีมือการแต้มด้วยส่วนหนึ่งครับ
(ลองศึกษา เทคนิคการแต้มสี ได้ในเน็ตหรือคลิปต่างๆ ได้ครับ ไม่ยาก)

-------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้เป็นวิธีเป็นวิธีแต้มสีอย่างง่าย เครื่องมือ ไม่ยุ่งยาก
ใช้ได้ดีกับสีจากไทยคาร์เพ้นท์ (ThaiCarPaint.com)...สูตรพิเศษ สำหรับแต้มโดยเฉพาะ

เครื่องมือ - พู่กันขนาดเล็กๆ หรือ ไม้พันสำลี (cotton bud) หรือ ปลายไม้จิ้มฟันแหลมๆ  (เลือกใช้ให้เหมาะสมกับรอยที่แต้ม)

วิธีใช้
1. ทำความสะอาดแผล หรือรอยบนรถให้สะอาด... ถ้ามีรอยสนิม หรือเศษรอยที่ไม่เรียบ ควรใช้กระดาษทรายละเอียด
ขัดก่อน จากนั้นทำความสะอาด แล้วเช็ดให้แห้งสนิท
2. เขย่าขวดหรือกวนสี ให้เนื้อสีเข้ากันมากที่สุดทั้งขวด  แล้วแบ่งสีใส่ภาชนะเล็กๆ
   (เช่น พวกฝาขวด หรือถ้วยเล็ก)... หรือถ้าใช้แต้มจุดเล็กๆ น้อยมากๆ ก็ใช้สีจากปลายไม้ที่กวนสี นั่นแหละครับ
3. แต้มหรือทาสีบนรอยที่ต้องการ เบาๆ บางๆ แล้วปล่อยให้แห้ง (สีจะแห้งภายใน 10 นาที..เป็นสีแห้งเร็วครับ)
    (ถ้าเลอะโดนส่วนที่ไม่ต้องการ ต้องรีบเช็ดออกทันที)
4. ทำข้อ 3 ซ้ำ...ถ้ารู้สึกว่า สียังไม่เต็มรอยแผลเดิม 
    โดยปกติ ทาสัก 1-2 เที่ยว ก็น่าจะเพียงพอแล้ว
5.  ปล่อยให้สีเซ็ทตัวเต็มที่สัก 12ชั่วโมง....หลังจากนั้นจะปล่อยไว้เฉยๆ
     หรือจะล้าง ขัดเคลือบ ลงแว็กซ์ได้ตามใจชอบครับ

ตัวทำละลายสี ล้างแปรงหรือพู่กัน...ใช้ทินเนอร์ครับ

วิธีเก็บรักษาสี  เก็บไว้ในอุณหภูมิปกติ ที่ไม่ร้อน  ไม่โดนแสงแดด...เวลาเปิดใช้ พยายามรีบปิดฝาทันที
หรือจะให้ดี ใส่ขวดในถุงพลาสติก แล้วมัดปากถุงให้สนิท ...จะเก็บไว้ได้นานหลายปีครับ
(ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ควรเขย่าขวดให้เนื้อสีเข้ากัน อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้งครับ)

เทคนิคอื่นๆ ที่ปรับใช้ได้กับสีแต้มรถ ไทยคาร์เพ้นท์ นี้.. จะทยอยนำมาอัพเดทให้ชมในลิงค์ข้างล่างนี้
คอยติดตามชมครับ
http://www.thaicarpaint.com/index.php?board=10.0 

--------------------------------------------------------------------------------------
สีแต้มรถ ตรงรุ่น ตรงโค๊ดสี คุณภาพสูง จากThaiCarPaint.com
ได้รับการยอมรับอย่างแพร่หลาย จากผู้ใช้จริง

สีแต้ม โตโยต้า : Toyota ViosToyota Vigo / Toyota FortunerToyota Yaris  / Toyota Altis / Toyota Camry / Toyota Prius

สีแต้ม ฮอนด้า  : Honda Civic / Honda Jazz / Honda City / Honda Brio / Honda Accord / Honda CRV / Honda Freed

สีแต้ม มิตซูบิชิ : Mitsubishi Pajero Sport / Mitsubishi Triton / Mitsubishi Mirage / Mitsubishi Attrage / Mitsubishi Lancer EX / Mitsubishi Spacewagon

สีแต้ม นิสสัน : Nissan March / Nissan Almera / Nissan Pulsar / Nissan Sylphy / Nissan Teana / Nissan Navara

สีแต้ม เชฟโรเลต  : Chevrolet Captiva / Chevrolet Trailblazer / Chevrolet Colorado / Chevrolet Cruze / Chevrolet Sonic / Chevrolet Spin / Chevrolet Aveo

สีแต้ม มาสด้า : Mazda 2 / Mazda 3 / Mazda BT-50 pro

สีแต้ม ฟอร์ด  : Ford Fiesta / Ford Focus / Ford Ranger / Ford Everest

สีแต้ม ซูซูกิ : Suzuki Swift

สีแต้ม อีซูซุ : Isuzu D-Max
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:06:43 PM โดย ThaiCarPaint »

konkiddee

• Newbie
  • *
Re: วิธีใช้...สีแต้มรถ ThaiCarpaint
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 05:58:39 PM »
พอแต้มเสร็จแล้ว ทิ้งสีเซ็ทตัวแล้ว
สีมันจะเงาๆ คล้ายๆสีเดิมเลยหรือมันจะด้านๆอ่ะครับ

ต้องเคลือบแล็คเกอร์เพิ่มเพื่อให้สีเงาเหมือสีรถเดิมไหมครับ

• ThaiCarPaint.com ศูนย์รวมสีแต้มรถ
Re: วิธีใช้...สีแต้มรถ ThaiCarpaint
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 06:12:16 PM »
พอแต้มเสร็จแล้ว ทิ้งสีเซ็ทตัวแล้ว
สีมันจะเงาๆ คล้ายๆสีเดิมเลยหรือมันจะด้านๆอ่ะครับ

ต้องเคลือบแล็คเกอร์เพิ่มเพื่อให้สีเงาเหมือสีรถเดิมไหมครับ

จะเงาในระดับนึง แต่ไม่เงาเท่าสีเดิมครับ
ถ้าไม่สังเกตใกล้ๆ ก็มองไม่เห็นความต่างครับ
แต้มเฉยๆ บางๆ เนียน ก็เวิร์คแล้วครับ

อยากให้เงาเนียนขึ้น ใช้การขัดเคลือบลงแว็กซ์..จะดีกว่า
เพราะถ้าจะแต้มแล็คเกอร์ลงไปต่างหากอีก จะออกมายิ่งหนาเกินไปครับ

konkiddee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:18:30 PM »

จะเงาในระดับนึง แต่ไม่เงาเท่าสีเดิมครับ
ถ้าไม่สังเกตใกล้ๆ ก็มองไม่เห็นความต่างครับ
แต้มเฉยๆ บางๆ เนียน ก็เวิร์คแล้วครับ

อยากให้เงาเนียนขึ้น ใช้การขัดเคลือบลงแว็กซ์..จะดีกว่า
เพราะถ้าจะแต้มแล็คเกอร์ลงไปต่างหากอีก จะออกมายิ่งหนาเกินไปครับ

อ่อครับ  ขอบคุณมากครับ ^^

GreGWiN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 12:14:02 AM »
ถ้าเปิดฝาแต้มแล้ว เราปิดขวดเก็บไว้ได้นานหรือเปล่าครับ และก็เก็บที่อุณหภูมิห้องได้เลยใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 06:04:12 AM »
ถ้าเปิดฝาแต้มแล้ว เราปิดขวดเก็บไว้ได้นานหรือเปล่าครับ และก็เก็บที่อุณหภูมิห้องได้เลยใช่ไหมครับ

ปิดฝาให้สนิท เก็บไว้ได้นานเป็นปีครับ.. ไว้ที่อุณหภูมิปกติ ไม่โดนแสงแดดครับ
(อาจต้องหมั่นเขย่าขวดบ้าง กรณีสีตกตะกอนแยกชั้นกัน)

easyso2050

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:45:38 PM »
สีที่ให้มาต้องผสมทินเนอร์อีกหรือเปล่าครับ หรือ เปิดใช่ได้เลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:00:58 PM »
สีที่ให้มาต้องผสมทินเนอร์อีกหรือเปล่าครับ หรือ เปิดใช่ได้เลย

ใช้ได้เลยครับ..ไม่ต้องผสมเพิ่ม  :)

พลอย

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:43:54 PM »
 สอบถามนิดหนึ่งนะค่ะ สีที่ถลอกตอนนี้เป็นส่วน สเกริส คะ ซึ่งไป ขุด กับ ฟุตบาทมาค่ะ แผลยาวประมาณ 10ซม
มุมด้านหน้า  มันเป็นพาสติก สีแต้มรถนี้ใช้ได้เหมือนกันใช่ไหมค่ะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:50:04 PM »
สอบถามนิดหนึ่งนะค่ะ สีที่ถลอกตอนนี้เป็นส่วน สเกริส คะ ซึ่งไป ขุด กับ ฟุตบาทมาค่ะ แผลยาวประมาณ 10ซม
มุมด้านหน้า  มันเป็นพาสติก สีแต้มรถนี้ใช้ได้เหมือนกันใช่ไหมค่ะ

ใช้ได้ครับ ทุกพื้นผิว ทั้งส่วนที่เป็นพลาสติกและเหล็ก
แต้มโดยวิธีเดียวกันครับ  :D

manas999dotcom

• Newbie
  • *
  • ที่พักริมหาดบางแสน 200บาทต่อคืนโทร083-111-3435
    • ที่พักบางแสน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 12:01:52 AM »
คือว่า อยากทราบว่าผมไปขูดกระจกข้างฝาครอบมาอ่าครับ เป็นพลาสติกถลอกแล้วจะป้ายให้เนียนได้ไหมครับ หรือต้องใช้อาไรโป้วแล้วขัดช่วยอาป่าวครับ ขอบคุนมากครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 06:28:51 AM »
คือว่า อยากทราบว่าผมไปขูดกระจกข้างฝาครอบมาอ่าครับ เป็นพลาสติกถลอกแล้วจะป้ายให้เนียนได้ไหมครับ หรือต้องใช้อาไรโป้วแล้วขัดช่วยอาป่าวครับ ขอบคุนมากครับ

แต้มไปบางๆก็โอเคแล้ว..แต่ถ้าอยากให้เนียนยิ่งขั้น ตอนสีเริ่มแห้ง ให้ตามด้วยน้ำยาลบรอย หรือจำพวกscratch remover ครับ  :)

peetoo64

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:39:52 AM »
ถามบ้าง
1.สีทุกขวด เป็นสีเงาหรือด้านคับ

2.สีที่ติดรถเดิมเป็นเมทัลลิค สีแต้มของที่นี่จะมีเมทัลลิคหรือเปล่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:18:06 AM »
ถามบ้าง
1.สีทุกขวด เป็นสีเงาหรือด้านคับ

2.สีที่ติดรถเดิมเป็นเมทัลลิค สีแต้มของที่นี่จะมีเมทัลลิคหรือเปล่า

1. เป็นสีเงาครับ แต่อาจไม่เงาเท่าผิวแล็คเกอร์เดิม..
ปกติแต้มเล็กๆ น้อยๆ ดูไม่ค่อยต่างกัน... แต่ถ้าต้องการเงามาก ให้ลงแว็กซ์ตามจะok กว่าครับ
ซึ่งไม่แนะนำให้แต้มแล็คเกอร์ตาม เพราะจะดูหยดหนาไปมาก.. ให้ใช้การขัดเคลือบดังที่บอกจะดูเนียนกว่าครับ

2. มีเมทัคทิค และมุก ตามค่าเบอร์สีรถนั้นๆ ทุกประการครับ

เคน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:58:46 PM »
สอบถามนิดนึงครับ พอดีผมอยากเอาไปทาสีเบ้าจับของแอททราจที่ซื้อมาเป็นลายเคฟล่าสีดำ ให้เป็นสีแดงนี่สามารถทำได้หรือไม่ครับ ถ้าได้นี่ใช้ขวดเดียวหรือสองขวดจะพอครับผม รูปตัวอย่างของเบ้าจับตามนี้ครับ ยังไงรบกวนแจ้งกลับให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
http://i1006.photobucket.com/albums/af189/auju999/a5d7f1a59e112d8979c447a3fe18bd67_zps2599e47b.jpg